หมู่บ้านเด็กสองภาษา พ่อแม่สร้างได้

หมู่บ้านเด็กสองภาษา พ่อแม่สร้างได้ - สองภาษาดอทคอม

ความแตกต่างของคนไทยกับฝรั่ง

พี่สาวเพื่อนผมเป็นครูสอนภาษาอังกฤษอยู่ที่ ร.ร.มัธยมแห่งหนึ่ง และ ร.ร. นี้ก็มีครูสอนภาษาชาวต่างชาติด้วย

มีสิ่งหนึ่งที่เราคุยกันไม่รู้จบ คือ เรื่องไปตลาด

ปกติ คนไทยเรา เวลาซื้อผลไม้ เราจะซื้อ ครั้งละกิโล ถูกมั้ยครับ

เช่น ซื้อส้ม 1 กิโล องุ่น 1 กิโล มังคุด 1 กิโล เป็นต้น

แต่วันนั้น ฝรั่ง (ครูต่างชาติ) ไปตลาด เขาก็หยิบส้มมา 7 ลูก ส่งให้แม่ค้า

แม่ค้า ......ยังไม่ถึงกิโลเลย หยิบมาอีกสองสามลูกสิ

ฝรั่ง..........ฉันจะซื้อแค่นี้แหละ

พี่สาวง......ก็ซื้อไปกิโลนึงเลยสิ

ฝรั่ง..........ทำไมล่ะ ฉันจะซื้อแค่ 7 ลูก ไม่ได้เหรอ

พี่สาว........ก็คนไทยเค้าจะซื้อเป็นกิโลกันน่ะ

ฝรั่ง..........ก็ฉันจะกินแค่นี้ ถ้าซื้อไปเป็นกิโล ฉันกินไม่หมดหรอก ทำไมซื้อแค่นี้ไม่ได้ ไม่เข้าใจ

 

วันต่อมาพี่สาวเพื่อนก็คุย (นินทา) เรื่องนี้กับผม เพราะนี่ไม่ใช่ครั้งแรก แต่จะเป็นทุกครั้งที่เขาไปจ่ายตลาด เหมือนกับว่า ปกติฝรั่งเขาจะซื้ออะไร เขาจะซื้อแค่พอดี เช่น ฉันอยากกินส้ม 7 ลูก ฉันก็จะซื้อส้ม 7 ลูก ฉันกินของฉันแค่นี้ ก็ซื้อแค่นั้น

ในขณะที่ คนไทย จะซื้อส้มทีละโล (เอาภาษาพูดเลยนะครับ ง่ายดี) รู้นะว่า กินคนเดียวไม่หมดหรอก แต่เวลาเราซื้อผลไม้แต่ละครั้ง เราไม่เคยคิดที่จะกินคนเดียวเลย เวลาเรากิน เราจะชวนพ่อแม่ พี่น้อง หรือเพื่อนมากินด้วยกัน เช่น ซื้อส้มมาโลนึง มาถึงบ้านก็วางที่โซฟา หน้าทีวี แล้วก็บอกทุกคนในบ้านว่า มากินส้มกันเร็ว ถูกมั้ยครับ ถึงแม้ว่าเราจะอยู่คนเดียว เราก็ไม่ได้คิดที่จะกินให้หมดในคราวเดียว ถูกมั้ยครับ เช่น เราซื้อส้ม 1 กิโล พอกลับถึงบ้าน เราก็ไม่ได้เอาส้มออกมากินทั้งหมดในคราวเดียว แต่เราจะกินครั้งละลูกสองลูก และเราก็จะกินหมดภายในสองสามวัน (ในขณะที่ฝรั่งเค้าไม่ได้คิดเหมือนเรา)

 

ลุงของแฟนผม เป็นชาวเยอรมัน ครั้งแรกที่เค้าเห็นผมหิ้วกล้วยหอมเป็นหวีมาในบ้าน เขาก็ อุทาน ! ว่าเราซื้อกล้วยหอมเป็นหวี ทีแรกผมก็ งง แต่ป้าอธิบายว่า ฝรั่งเค้าจะซื้อกล้วยหอมเป็นลูก ไม่ได้ซื้อเป็นหวีแบบบ้านเรากัน (ผมว่ามีสิ่งหนึ่งที่ฝรั่งน่าจะอิจฉาคนไทยคือ คนไทยมีผลไม้กินตลอดปี ไม่มีหิมะ มากวนใจ ไม่ต้องตุนของกินเหมือนฝรั่ง)

 

 

 

 

Views: 943

Comment

You need to be a member of หมู่บ้านเด็กสองภาษา พ่อแม่สร้างได้ to add comments!

Join หมู่บ้านเด็กสองภาษา พ่อแม่สร้างได้

Comment by อรนัย รักในหลวง on June 7, 2011 at 9:45pm
แถวบ้านอ๊อบแบ่งกล้วยหอมขายด้วยล่ะค่ะ 4 ลูก 15 บาทค่ะ ^^
Comment by Dr. Choke on June 7, 2011 at 9:24pm

อันนี้ คงจะแล้วแต่ประเทศมั๊งครับ

อย่างที่ Sydney ถ้าคุณไปเดิน Paddy Market เขาก็ขายเป็น ปอนด์

และกล้วยก็ขายเป็นหวีนะครับ

แต่เวลาเข้าไปเดินในเมือง กล้วยกับขายเป็นลูกครับ แถมขายแบบ แช่เย็น นิด ๆ ด้วยครับ

 

อย่างในอเมริกา ผมก็เห็นเขาขายเป็นกอง ๆ ครับ กองละ เหรียญ อะไรทำนองเนี๊ยะ คงแล้วแต่พื้นที่มั๊งครับ

 

เป็นความแตกต่างทางวัฒนธรรมที่น่าสนใจครับ


--oO--

สแกนโค้ด แอดไลน์ @2pasa แล้วลุ้นของรางวัลรวมคลิปเวิร์กช็อปทั้งหมด

Events

หนังสือในชุดเด็กสองภาษา



© 2019   Created by ผู้ใหญ่บิ๊ก.   Powered by

Badges  |  Report an Issue  |  Terms of Service